สาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี
โรงเรียนถาวรานุกูล
ง40281 ห้องสมุดกับการรู้สารสนเทศ
Library and Information Literacy
(1-40)
ภาคต้น ปีการศึกษา 2550

ผู้สอน
อาจารย์พยอม ยุวะสุต


คำอธิบายรายวิชา/แนวการสอน (Course Overview)

หน่วยการเรียนรู้

รายละเอียดสาระการเรียนรู้

แนวการจัดการเรียนรู้

แบบประเมินคุณธรรม

ตำราประกอบการสอน (Texts and Materials)

แหล่งทรัพยากรสารนิเทศอื่นๆ (Other Useful Resources)

แหล่งทรัพยากรเกี่ยวกับ Internet

ตำราและวารสารอิเล็กทรอนิกส์

แนะนำผู้สอน

แบบทดสอบ

เฉลยแบบทดสอบ


Home

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
กลุ่มสาระการงานอาชีพและเทคโนโลยี ง 40281
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
ห้องสมุดและแหล่งสารสนเทศเพื่อการเรียนรู้ตลอดชีวิต
สาระการเรียนรู้ เรื่อง ห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูล
เวลา 2 ชั่วโมง

แนวคิดรวบยอด

ห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูล เป็นห้องสมุดขนาดใหญ่ 5 ห้องเรียน ตั้งอยู่ชั้น 1 อาคาร 1 ห้องสมุดได้นำเทคโนโลยีมาใช้ในการบริหารงานห้องสมุดและการให้บริการของห้องสมุด มีการกำหนดกฎระเบียบและมารยาทการใช้ห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูล การให้บริการมีดังนี้ การเปิดบริการเข้าใช้ห้องสมุด การบริการ ยืม - คืน หนังสือ การบริการสืบค้น การบริการสืบค้นบนเครือข่ายอินเทอร์เน็ต จัดกิจกรรมส่งเสริมการอ่าน การจัดกิจกรรมการใช้ห้องสมุดในรูปแบบต่าง ๆ การบริหารจัดการเน้นการบริการที่มีประสิทธิภาพแก่ผู้ใช้ห้องสมุด ตามความถนัดและความสามารถเพื่อก่อให้เกิดศักยภาพในการพัฒนาตนเอง

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

นักเรียนมีความรู้และปฏิบัติตามระเบียบและมีมารยาท คุณธรรมในการใช้ห้องสมุดได้อย่างมีประสิทธิภาพ

สาระการเรียนรู้

1. ห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูล
2. ระเบียบการใช้ห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูล
3. มารยาทการใช้ห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูล

จุดประสงค์การเรียนรู้

1. บอกระเบียบและมารยาทการใช้ห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูล ได้อย่างน้อย 5 ข้อ
2. ระบุวิธีการปฏิบัติตนในห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูลได้ถูกต้อง
3. สามารถใช้ห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูลอย่างมีมารยาทและคุณธรรม

กิจกรรมการเรียนรู้
การนำเข้าสู่บทเรียน

ให้นักเรียน 2 - 3 คน เล่าประสบการณ์ในการใช้ห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูลให้เพื่อน ๆ ในชั้นฟัง และให้นักเรียนช่วยกันบอกพฤติกรรมในการใช้ห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูล จากนั้นครูสรุปว่า นักเรียนต้องศึกษาระเบียบและมารยาทในการใช้ห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูล เพื่อทราบแนวปฏิบัติและร่วมกันรักษาสมบัติส่วนรวมก่อนที่จะไปใช้บริการ
การดำเนินการสอน
1. ครูนำนักเรียนมาเข้าใช้ห้องสมุดของโรงเรียน
2. แจกใบงานเรื่อง ระเบียบและมารยาทการใช้ห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูล
3. ให้นักเรียนชม slide คอมพิวเตอร์ เกี่ยวกับการใช้ห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูล มาให้นักเรียนดู
4. ให้นักเรียนที่เป็นตัวแทนห้องสาธิตการเข้าใช้ห้องสมุดที่ถูกต้อง
5. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มกันศึกษาใบความรู้เรื่อง ระเบียบและมารยาทในการใช้ห้องสมุด โรงเรียนถาวรานุกูล แล้วให้นักเรียนวิเคราะห์การเข้าใช้ห้องสมุดของนักเรียนโรงเรียนถาวรานุกูล ที่พบเห็นมา 1 คน ตามที่กำหนดในใบงานแต่ละกลุ่มนำเสนอกิจกรรมตามที่กำหนดในใบงานและนักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปราย
6. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุป เรื่องมารยาทและระเบียบการใช้ห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูล แล้วทำแบบฝึกหัดทบทวน

สื่อและแหล่งการเรียนรู้

1. ห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูล
2. Slide คอมพิวเตอร์ เกี่ยวกับการใช้ห้องสมุด
3.ใบความรู้เรื่อง ระเบียบและมารยาทการใช้ห้องสมุด
4. ใบงาน เรื่อง วิเคราะห์การเข้าใช้ห้องสมุดของนักเรียนโรงเรียนถาวรานุกูล ที่พบเห็น 1 คน
5. แบบประเมินพฤติกรรมการใช้ห้องสมุดโรงเรียนถาวรานุกูล
6. แบบสังเกตพฤติกรรมนักเรียน

กระบวนการวัดและประเมินผล

1. วิธีการวัดและประเมินผล
- สังเกตพฤติกรรมขณะร่วมกิจกรรมและจากการติดตามสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนอย่างต่อเนื่อง
2. การตรวจผลงาน
- แบบใบงาน
- แบบฝึกหัด
3. เครื่องมือวัดผล

ปรับปรุงล่าสุด วันที่ 11 มิถุนายน 2550
พยอม ยุวสุต